Thứ Năm, Tháng Bảy 7, 2022
HomeWikiThực chất, vi bằng mua bán nhà đất là gì?

Thực chất, vi bằng mua bán nhà đất là gì?

Hiện nay, rất nhiều người mua bán nhà, đất qua vi bằng, thường là trường hợp sổ đỏ chung, sổ hồng chung hoặc đất chưa có sổ đỏ hoặc sổ đỏ đang thế chấp ngân hàng…

Vi bằng là gì?

Không ít người mua nhà nhầm tưởng vi bằng do Thừa phát lại lập hoàn toàn có thể thay công chứng, xác nhận và cho rằng sống sót “ vi bằng công chứng Thừa phát lại ”. Cách hiểu này là trọn vẹn sai lầm đáng tiếc. Pháp luật không ghi nhận vi bằng công chứng Thừa phát lại. Chỉ có vi bằng do Thừa phát lại lập và văn bản công chứng do Công chứng viên ghi nhận và đây là hai loại văn bản khác nhau .

Vi bằng là văn bản do Thừa phát lại lập, ghi nhận sự kiện, hành vi được dùng làm chứng cứ trong xét xử và trong các quan hệ pháp lý khác, còn văn bản công chứng là hợp đồng, giao dịch, bản dịch đã được công chứng viên chứng nhận theo quy định của Luật Công chứng.

Giá trị pháp lý của vi bằng được pháp luật tại Điều 28 Nghị định 61/2009 / NĐ-CP. Theo đó, vi bằng có giá trị chứng cứ để Tòa án xem xét khi xử lý vụ án ; là địa thế căn cứ để thực thi những thanh toán giao dịch hợp pháp khác theo lao lý của pháp lý. Vi bằng chỉ ghi nhận nội dung đơn cử của sự kiện, hành vi được ghi nhận và kèm theo vi bằng hoàn toàn có thể có hình ảnh, băng hình và những tài liệu chứng tỏ khác .

Trong giao dịch liên quan đến nhà đất, các bên được Thừa phát lại lập vi bằng, nhưng vi bằng này chỉ ghi nhận việc giao tiền, giao nhận giấy tờ chứ không chứng nhận việc mua bán nhà đất. Dùng vi bằng trong mua bán nhà đất là hình thức lách luật, không có giá trị pháp lý và giao dịch có thể bị tuyên vô hiệu khi xảy ra tranh chấp.

Thực chất, vi bằng mua bán nhà đất là gì?

 Vi bằng mua bán nhà đất khiến nhiều người nhầm tưởng là có thể thay công chứng ( Ảnh minh họa )

Những hạn chế đối với vi bằng

Điều 25 Nghị định 61/2009 / NĐ-CP ( sửa đổi, bổ trợ bởi Nghị định 135 / 2013 / NĐ-CP ) lao lý Thừa phát lại không có quyền lập vi bằng so với :- Các trường hợp thuộc thẩm quyền công chứng của tổ chức triển khai hành nghề công chứng hoặc thuộc thẩm quyền xác nhận của Ủy Ban Nhân Dân những cấp, như : Giao dịch chuyển nhượng, Tặng cho nhà, đất … ;- Các trường hợp lao lý tại Điều 6 của Nghị định 61/2009 / NĐ-CP về những việc Thừa phát lại không được làm ( những việc tương quan đến quyền, quyền lợi của bản thân và những người là người thân thích của mình, gồm có : Vợ, chồng, con đẻ, con nuôi ; cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, bác, chú, cậu, cô, dì và anh, chị, em ruột của Thừa phát lại, của vợ hoặc chồng của Thừa phát lại … ) ;- Các trường hợp vi phạm lao lý về bảo vệ bảo mật an ninh, quốc phòng ; vi phạm bí hiểm đời tư theo lao lý tại Điều 38 của Bộ luật Dân sự ;

– Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

Mặt khác, Thừa phát lại chỉ được lập vi bằng các sự kiện, hành vi xảy ra trên địa bàn tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi đặt Văn phòng Thừa phát lại và vi bằng phải được đăng ký tại Sở Tư pháp thì mới hợp pháp. 

Xem thêm: Luật Công chứng: 8 điểm đáng chú ý nhất năm 2018

Như vậy, thực chất vi bằng chỉ ghi nhận hành vi trao đổi, giao dịch tiền, giấy tờ chứ không chứng nhận việc mua bán tài sản, kể cả mua bán nhà, đất. Đó là một bằng chứng chứng minh có thỏa thuận, giao dịch… giữa hai bên, không phải là cơ sở để sang tên đổi chủ cho bên mua.

Xem thêm:

Mua đất không có Sổ đỏ, rước 1001 nỗi lo

Tặng cho nhà, đất đang thế chấp ngân hàng được không?

 Nhà đất hiện nay đang “gánh” bao nhiêu loại thuế, phí?

Luật Đất đai: 10 điểm quan trọng nhất cần biết trong năm 2018

Luật Kinh doanh bất động sản: Những quy định nổi bật

LuatVietnam

Source: https://entechgadget.com
Category: Wiki

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Bài viết hay nhất

DANH MỤC WEBSITE